Bán nhà hẻm 140/2/19 Thới Tam Thôn 17 (Thửa 687 Tờ 73) Xã Hóc Môn Tp Hồ Chí Minh
Nhà phố
80 m²(5.5 x 14.5)
5,4 Tỷ
67.5 Triệu/m²X.Hóc Môn
Hóc Môn cũ
Thới Tam Thôn
Tách thửa đất tại TP.HCM là một trong những thủ tục pháp lý quan trọng mà nhiều chủ sở hữu bất động sản cần thực hiện khi muốn phân chia, chuyển nhượng hoặc thừa kế một phần diện tích đất. Quy trình này đòi hỏi sự chuẩn bị kỹ lưỡng về hồ sơ, đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật và Ủy ban nhân dân TP.HCM.
Bài viết dưới đây sẽ cung cấp toàn bộ thông tin cần thiết về điều kiện, hồ sơ, trình tự thủ tục và những lưu ý thực tế khi tách thửa đất tại TP.HCM, giúp bạn tiết kiệm thời gian và tránh các sai sót pháp lý trong quá trình thực hiện.
Tách thửa đất là thủ tục pháp lý cho phép chia một thửa đất lớn thành hai hoặc nhiều thửa đất nhỏ hơn, mỗi thửa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất riêng biệt. Tại TP.HCM, thủ tục này được thực hiện theo quy định của Luật Đất đai 2024 và các văn bản hướng dẫn cụ thể của UBND thành phố.
Việc tách thửa thường được thực hiện trong các trường hợp phổ biến sau:
Để được phép tách thửa, thửa đất và chủ sở hữu phải đáp ứng đồng thời nhiều điều kiện theo quy định hiện hành. Đây là bước kiểm tra đầu tiên và quan trọng nhất trước khi tiến hành nộp hồ sơ.
Đây là điều kiện khiến nhiều trường hợp không thể thực hiện tách thửa. Theo quy định của UBND TP.HCM, mỗi thửa đất sau khi tách phải đạt diện tích tối thiểu theo từng loại đất và từng khu vực:
| Loại đất / Khu vực | Diện tích tối thiểu | Chiều rộng mặt tiền tối thiểu |
|---|---|---|
| Đất ở tại các quận nội thành | 36 m² | 3 m |
| Đất ở tại các huyện ngoại thành | 80 m² | 4 m |
| Đất nông nghiệp (trồng cây hàng năm) | 500 m² | — |
| Đất nông nghiệp (trồng cây lâu năm) | 500 m² | — |
| Đất nuôi trồng thủy sản | 1.000 m² | — |
Lưu ý: Các số liệu trên mang tính tham khảo. Diện tích tối thiểu có thể thay đổi theo từng quyết định cụ thể của UBND TP.HCM và theo từng địa bàn quận, huyện. Người dân nên kiểm tra quy định mới nhất tại cơ quan tài nguyên và môi trường địa phương.
Chuẩn bị hồ sơ đầy đủ và chính xác sẽ giúp rút ngắn thời gian xử lý và tránh bị trả lại hồ sơ. Bộ hồ sơ tách thửa đất tại TP.HCM bao gồm các giấy tờ sau:
Quy trình tách thửa đất tại TP.HCM được thực hiện theo trình tự các bước cụ thể. Việc nắm rõ từng bước sẽ giúp chủ đất chủ động hơn trong quá trình thực hiện thủ tục.
Trước khi chuẩn bị hồ sơ, chủ đất cần xác minh thửa đất có đủ điều kiện tách thửa hay không bằng cách:
Chủ đất liên hệ đơn vị đo đạc bản đồ có chức năng (được UBND TP.HCM cấp phép) để thực hiện đo đạc thực địa và lập sơ đồ phân thửa. Sơ đồ phân thửa phải thể hiện đầy đủ diện tích, kích thước, tọa độ các cạnh của từng thửa đất sau khi tách.
Hồ sơ tách thửa được nộp tại một trong các nơi sau:
Sau khi tiếp nhận hồ sơ, cơ quan chức năng sẽ thực hiện các công việc:
Nếu hồ sơ hợp lệ và đủ điều kiện, cơ quan có thẩm quyền sẽ:
Trước khi nhận Giấy chứng nhận mới, chủ đất cần hoàn thành nghĩa vụ tài chính gồm:
Theo quy định, thời gian giải quyết thủ tục tách thửa đất tại TP.HCM như sau:
| Loại trường hợp | Thời gian tối đa |
|---|---|
| Tách thửa thông thường (đất ở) | 15 ngày làm việc |
| Tách thửa kết hợp đăng ký biến động | 15 – 20 ngày làm việc |
| Trường hợp cần xác minh thực địa | Có thể gia hạn thêm 10 ngày |
| Khu vực miền núi, vùng sâu, vùng xa | Cộng thêm 10 ngày làm việc |
Thời gian thực tế có thể ngắn hơn hoặc dài hơn tùy thuộc vào tình trạng hồ sơ, khối lượng công việc của cơ quan và tính phức tạp của từng trường hợp cụ thể.
Tổng chi phí để hoàn thành thủ tục tách thửa đất bao gồm nhiều khoản khác nhau. Dưới đây là các khoản phí phổ biến mà chủ đất cần chuẩn bị:
Từ thực tế tư vấn và hỗ trợ nhiều khách hàng thực hiện tách thửa tại TP.HCM, dưới đây là những lưu ý quan trọng giúp bạn tránh các sai sót phổ biến:
Đây là bước không thể bỏ qua. Nhiều trường hợp chủ đất đã chuẩn bị hồ sơ, chi phí đo đạc nhưng bị từ chối vì thửa đất nằm trong quy hoạch đường giao thông, công viên hoặc công trình công cộng. Hãy xác minh thông tin quy hoạch tại Phòng Quản lý đô thị quận/huyện hoặc tra cứu trên hệ thống thông tin quy hoạch trực tuyến của TP.HCM trước khi tiến hành bất kỳ bước nào.
Mỗi thửa đất sau khi tách phải có lối đi ra đường công cộng. Nếu thửa đất nằm phía trong và không có lối đi trực tiếp, cần phải có thỏa thuận lối đi chung được lập thành văn bản công chứng giữa các bên liên quan. Thiếu lối đi hợp lệ là nguyên nhân phổ biến khiến hồ sơ tách thửa bị từ chối.
Nếu trên thửa đất hiện có công trình xây dựng, cần lưu ý:
Nếu thửa đất đang được thế chấp tại ngân hàng hoặc tổ chức tín dụng, bạn cần được sự đồng ý bằng văn bản của bên nhận thế chấp trước khi thực hiện tách thửa. Nhiều trường hợp phải giải chấp toàn bộ hoặc một phần trước khi tách thửa.
Sơ đồ phân thửa phải được lập bởi đơn vị đo đạc bản đồ có chức năng, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp phép. Việc sử dụng đơn vị không đủ tư cách pháp lý sẽ khiến sơ đồ không được chấp nhận, mất thêm thời gian và chi phí thực hiện lại.
Nhiều người thường nhầm lẫn giữa tách thửa và hợp thửa. Dưới đây là bảng so sánh giúp phân biệt rõ hai thủ tục này:
<td style
| Tiêu chí | Tách thửa | Hợp thửa |
|---|---|---|
| Mục đích | Chia 1 thửa thành nhiều thửa nhỏ hơn | Gộp nhiều thửa thành 1 thửa lớn hơn |
| Số sổ sau thực hiện | Nhiều sổ (tăng lên) | Một sổ (giảm xuống) |
| Điều kiện diện tích | Mỗi thửa sau tách ≥ diện tích tối thiểu | Các thửa phải liền kề, cùng mục đích sử dụng |
| Trường hợp áp dụng | Chuyển nhượng, thừa kế, xây dựng riêng | Đầu tư, xây dựng dự án lớn |
| Độ phức tạp | Trung bình – cao |
Kiến thức Bất Động Sản
19
05-2026
Định giá đất chính xác là bước quan trọng nhất trước khi mua bán, chuyển nhượng hoặc đầu tư bất động sản tại TP.HCM. Một sai lầm trong khâu định giá có thể khiến bạn mất hàng trăm triệu đến hàng tỷ đồng chỉ trong một giao dịch.
Bài viết này tổng hợp đầy đủ các phương pháp định giá đất được sử dụng phổ biến nhất tại thị trường TP.HCM, giúp bạn nắm vững kiến thức cần thiết để đưa ra quyết định đầu tư sáng suốt và bảo vệ tài sản của mình.
Kiến thức Bất Động Sản
19
05-2026
Phân lô đất vườn và đất nông nghiệp tại TP.HCM là xu hướng đầu tư bất động sản đang thu hút sự quan tâm lớn từ giới đầu tư. Với quỹ đất ngày càng thu hẹp tại khu vực nội thành, các khu vực ngoại thành như Củ Chi, Bình Chánh, Hóc Môn, Cần Giờ và Nhà Bè đang trở thành điểm đến lý tưởng cho những ai muốn sở hữu lô đất giá trị tiềm năng cao.
Tuy nhiên, để tham gia thị trường này an toàn và hiệu quả, nhà đầu tư cần nắm rõ quy định pháp lý, điều kiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất, cũng như các rủi ro cần phòng tránh. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp đầy đủ thông tin cần thiết giúp bạn đưa ra quyết định đầu tư đúng đắn.
Kiến thức Bất Động Sản
19
05-2026
Phân lô đất là quá trình tách một thửa đất lớn thành nhiều thửa đất nhỏ hơn theo quy hoạch và quy định pháp luật hiện hành. Đây là thủ tục pháp lý quan trọng mà chủ đất cần nắm rõ trước khi thực hiện bất kỳ giao dịch mua bán, chuyển nhượng hay xây dựng nào.
Bài viết dưới đây tổng hợp đầy đủ thủ tục phân lô đất, hồ sơ phân lô đất cần chuẩn bị cùng các lưu ý quan trọng giúp bạn thực hiện đúng quy trình, tránh rủi ro pháp lý không đáng có.
Kiến thức Bất Động Sản
19
05-2026
Tách thửa đất là thủ tục hành chính cho phép chia một thửa đất thành hai hoặc nhiều thửa nhỏ hơn, mỗi thửa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất riêng biệt. Đây là nhu cầu phổ biến của nhiều gia đình khi muốn phân chia tài sản, chuyển nhượng một phần đất hoặc xây dựng riêng lẻ.
Để thực hiện thành công, người dân cần nắm rõ điều kiện tách thửa, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ tách thửa và tuân thủ đúng trình tự thủ tục theo quy định của pháp luật đất đai hiện hành. Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn chi tiết từng bước giúp bạn thực hiện nhanh chóng và đúng quy định.
Kiến thức Bất Động Sản
19
05-2026
Chuyển đổi mục đích sử dụng đất là nhu cầu phổ biến của nhiều cá nhân, hộ gia đình và doanh nghiệp trong bối cảnh đô thị hóa ngày càng mạnh mẽ. Tuy nhiên, không phải ai cũng nắm rõ các điều kiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật hiện hành.
Bài viết dưới đây sẽ tổng hợp đầy đủ và chi tiết các điều kiện, thủ tục, hồ sơ cần thiết khi thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất, giúp bạn chủ động hơn trong quá trình thực hiện các giao dịch bất động sản.
Kiến thức Bất Động Sản
19
05-2026
Chi phí chuyển đổi mục đích sử dụng đất tại TP.HCM là một trong những vấn đề được nhiều người dân và nhà đầu tư quan tâm khi có nhu cầu xây dựng nhà ở, phát triển dự án hoặc khai thác quỹ đất hiện có. Việc nắm rõ các khoản chi phí giúp bạn chủ động về tài chính và tránh những rủi ro pháp lý không đáng có.
Bài viết dưới đây từ Nhà Phố Sài Thành tổng hợp đầy đủ các loại lệ phí, thuế và chi phí phát sinh liên quan đến thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất tại TP.HCM theo quy định mới nhất, giúp bạn có cái nhìn toàn diện trước khi thực hiện.
Nhà phố
80 m²(5.5 x 14.5)
5,4 Tỷ
67.5 Triệu/m²X.Hóc Môn
Hóc Môn cũ
Thới Tam Thôn
Căn Hộ Dịch Vụ
56 m²(4 x 14)
2,2 Tỷ
39.3 Triệu/m²P.An Lạc
Bình Tân cũ
Tỉnh Lộ 10
Nhà phố
35 m²(2.7 x 12)
4 Tỷ 680 Triệu
134 Triệu/m²P.Phú Định
Quận 8 cũ
Bình Đông
Nhà phố
260 m²(12 x 21)
10,7 Tỷ
41.2 Triệu/m²P.Hiệp Bình
Thủ Đức cũ
đường số 1
Đất
348 m²(18 x 20)
115 Tỷ
330 Triệu/m²P.An Khánh
Thủ Đức cũ
Nguyễn Bá Lân
Đất
503 m²(28.5 x 26.92)
190 Tỷ
378 Triệu/m²P.An Khánh
Thủ Đức cũ
Thảo Điền
Đất
947 m²(34 x 32)
720 Tỷ
760 Triệu/m²P.Gia Định
Bình Thạnh cũ
Trường Sa
Nhà phố
216 m²(12 x 18)
125 Tỷ
579 Triệu/m²P.Tân Mỹ
Quận 7 cũ
Tân Phú
Nhà phố
167 m²(8 x 20)
175 Tỷ
1.05 Tỷ/m²P.Bến Thành
Quận 1 cũ
đường Lê Lai